Hội thảo “Chiến thắng Điện Biên Phủ - Bản hùng ca thời đại Hồ Chí Minh” là hoạt động nhằm tiếp tục khẳng định sự lãnh đạo của Đảng Cộng sản Việt Nam, đứng đầu là Chủ tịch Hồ Chí Minh đối với thắng lợi của cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp cũng như cách mạng Việt Nam trong sự nghiệp giải phóng dân tộc. Đồng thời khẳng định, làm sâu sắc hơn nữa giá trị vĩ đại, tầm vóc, ý nghĩa to lớn, bài học kinh nghiệm của Chiến thắng Điện Biên Phủ. Từ đó, cung cấp cơ sở khoa học và thực tiễn trong hoạt động bảo tồn, phát huy giá trị di sản văn hóa quân sự Chiến thắng Điện Biên Phủ. Đặc biệt là nhằm tuyên truyền, giáo dục truyền thống cách mạng; khơi đậy niềm tự hào, cổ vũ động viên mọi tầng lớp nhân dân, nhất là thế hệ trẻ trong việc phát huy truyền thống yêu nước trong thực hiện hai nhiệm vụ chiến lược xây dựng và bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.
![Giám đốc Bảo tàng Lịch sử Quân sự Việt Nam - Thượng tá-ThS. Lê Vũ Huy phát biểu khai mạc.](/FileManager/Anh web 2024/Thang 5/1120/hoithaodienbienphu.jpg)
Tại Hội thảo, các đại biểu đã tập trung thảo luận về hoàn cảnh lịch sử của Chiến dịch Điện Biên Phủ, âm mưu của thực dân Pháp và can thiệp Mỹ trong Kế hoạch Navarre. Các đại biểu cũng thảo luận, làm sáng tỏ, sâu sắc chủ trương, đường lối, sự chỉ đạo chiến lược tài tình của Trung ương Đảng, Chủ tịch Hồ Chí Minh, Tổng Quân ủy, Bộ Quốc phòng và vai trò của Đại tướng Tổng Tư lệnh Võ Nguyên Giáp. Làm nổi bật tinh thần yêu nước, sức mạnh đại đoàn kết dân tộc, sức mạnh Việt Nam thời đại Hồ Chí Minh; tinh thần chiến đấu anh dũng, quả cảm của quân và dân ta. Bên cạnh đó, cũng nêu bật tình đoàn kết chiến đấu giữa quân đội và nhân dân ba nước Lào - Việt Nam - Campuchia; sự ủng hộ, giúp đỡ to lớn của Liên Xô, Trung Quốc, các nước xã hội chủ nghĩa và nhân dân yêu chuộng hòa bình trên thế giới, góp phần vào thắng lợi của Chiến dịch Điện Biên Phủ. Đặc biệt là đánh giá tầm vóc, nguyên nhân, ý nghĩa thắng lợi và bài học kinh nghiệm của Chiến dịch Điện Biên Phủ vào sự nghiệp xây dựng và bảo vệ đất nước hiện nay.
Theo Giám đốc Bảo tàng Lịch sử Quân sự Việt Nam Lê Vũ Huy, chiến thắng Điện Biên Phủ oanh liệt đã đưa dân tộc Việt Nam trở thành kỳ tích, ghi vào lịch sử dân tộc thế giới như một chiến công chói lọi. Chiến thắng này đã buộc thực dân Pháp ký Hiệp định Geneva, chấm dứt chiến tranh, lập lại hòa bình ở Đông Dương. “Chiến thắng Điện Biên Phủ là sức mạnh tổng hợp của nhiều yếu tố. Quan trọng nhất là sự lãnh đạo sáng suốt, tài tình của Trung ương Đảng, Chủ tịch Hồ Chí Minh. Cùng vơi chủ nghĩa yêu nước, sức mạnh đại đoàn kết dân tộc, tinh thần chiến đấu quyết thắng của Quân đội Nhân dân Việt Nam” - ông Lê Vũ Huy nhận định.
![Chủ trì Hội thảo](/FileManager/Anh web 2024/Thang 5/1120/hoithaodienbienphu1.jpg)
Đề cập về Hội thảo, trong đó nhấn mạnh việc phát huy giá trị di sản của Chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ trong giai đoạn hiện nay, Giám đốc Bảo tàng Hồ Chí Minh – TS. Vũ Mạnh Hà cho biết, Hội thảo do hai Bảo tàng Quốc gia tổ chức, đó là Bảo tàng Hồ Chí Minh, nơi gìn giữ và phát huy giá trị di sản Hồ Chí Minh, vị chỉ huy tối cao của Chiến dịch Điện Biên Phủ và Bảo tàng Lịch sử Quân sự Việt Nam, nơi lưu giữ và phát huy giá trị di sản văn hóa Quân sự Việt Nam, trong đó chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ là một sự thể hiện đặc sắc nghệ thuật quân sự Việt Nam. Vì thế, có một vấn đề thu hút được sự quan tâm của nhiều học giả, các nhà nghiên cứu đó là vấn đề sưu tầm, bảo quản và phát huy giá trị những tài liệu, hiện vật, di tích liên quan đến Chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ tại hai Bảo tàng cũng như tại vùng đất Điện Biên anh hùng. Theo ông Hà, các tham luận đã giới thiệu những tài liệu, hiện vật, di tích quan trọng liên quan đến Chiến thắng Điện Biên Phủ như, những vật dụng đã song hành cùng Chủ tịch Hồ Chí Minh trong quá trình chỉ đạo Chiến dịch; những hiện vật thể hiện vai trò của Đại tướng Võ Nguyên Giáp; về sự ủng hộ của nhân dân các nước cho Chiến dịch và các di tích tại chiến trường Điện Biên Phủ… “Trên cơ sở phân tích những kết quả đã đạt được cũng như những điểm còn hạn chế trong việc bảo tồn và phát huy giá trị các di sản đó, các nhà nghiên cứu đã đề ra những giải pháp cụ thể nhằm phát huy hơn nữa giá trị những hiện vật và di tích liên quan đến Chiến dịch Điện Biên Phủ nói riêng, cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp của nhân dân Việt Nam nói chung tới đông đảo quần chúng nhân dân và bạn bè quốc tế trong việc giáo dục truyền thống lịch sử cho thế hệ trẻ trong giai đoạn hiện nay”, ông Hà cho hay.
Tuấn Sơn