![Hội thảo “Giảm thiểu rác thải nhựa trong lĩnh vực du lịch” tại Khu du lịch Tràng An](/FileManager/Anh web 2024/Thang 5/2131/khuyenkhichdoanhnghiepthidiemkhongracthainhua (1).jpg)
Tại hội thảo, các đại biểu đã chia sẻ các tham luận: “Nâng cao nhận thức cộng đồng và các hành động giảm thiểu rác thải nhựa trong lĩnh vực du lịch” và “Giảm thiểu rác thải nhựa – Góp sức thực hiện mục tiêu phát triển du lịch Việt Nam xanh, bền vững”. Hội thảo cũng đồng thời chia sẻ thông tin về “Bộ tiêu chí công nhận doanh nghiệp du lịch không rác thải nhựa”. Bên cạnh đó, các đại biểu cũng đã thảo luận, chia sẻ một số ứng dụng, mô hình hay nhằm nâng cao ý thức bảo vệ môi trường, giảm thiểu rác thải nhựa trong hoạt động du lịch. Đặc biệt, các đại biểu đã đề xuất giải pháp tập trung tập huấn kiến thức, kĩ năng đào tạo cán bộ, người lao động trở thành người tiên phong, làm gương để mỗi điểm đến sẽ là điểm sáng điển hình về giảm thiểu rác thải nhựa, góp phần thực hiện mục tiêu phát triển du lịch xanh, bền vững...
Cũng tại Hội thảo, Đại diện Hiệp hội Du lịch Việt Nam, Hiệp hội Du lịch Ninh Bình đồng thời khuyến khích các khu, điểm du lịch, các cơ sở kinh doanh dịch vụ du lịch áp dụng thí điểm không rác thải nhựa và ban hành “Bộ tiêu chí công nhận doanh nghiệp không rác thải nhựa”. Cùng với đó, xây dựng kế hoạch hành động về giảm thiểu rác thải nhựa trong ngành Du lịch; ứng dụng quản lý rác thải nhựa đối với doanh nghiệp du lịch.
Được biết, thời gian qua, Ninh Bình rất quan tâm đến việc giảm thiểu rác thải nhựa trong du lịch. Khu du lịch sinh thái Tràng An là điểm du lịch đã triển khai các giải pháp nhằm thực hiện việc giảm thiểu rác thải nhựa trong hoạt động du lịch. Bao gồm: thay túi nilon bằng túi giấy; tái chế chai nhựa làm phao nổi; sử dụng bát đũa thủy tinh, gỗ thay vì nhựa dùng một lần; thu gom và phân loại rác từ nguồn, bỏ rác đúng nơi quy định; tập huấn cho cán bộ, người lao động về bảo vệ môi trường, giảm thiểu rác thải nhựa...
![Hội thảo “Giảm thiểu rác thải nhựa trong lĩnh vực du lịch” tại Khu du lịch Thung Nham](/FileManager/Anh web 2024/Thang 5/2131/khuyenkhichdoanhnghiepthidiemkhongracthainhua(2).jpg)
Chiều cùng ngày, Hội thảo “Giảm thiểu rác thải nhựa trong lĩnh vực du lịch” cũng được tổ chức tại Khu du lịch Thung Nham thu hút đông đảo sự quan tâm của người lao động cũng như các đơn vị hoạt động dịch vụ trong khu vực.
Thanh Minh