![Ông Nguyễn Quốc Kỳ – Chủ tịch Hội đồng quản trị Tập đoàn Vietravel chia sẻ với sinh viên Trường Đại học Hutech về quá trình hình thành và phát triển của Viettravel](/FileManager/Anh web 2024/Thang 6/0110/hutechchutrongdonghanhdn.jpg)
Theo đó, diễn giả của buổi đối thoại này là ông Nguyễn Quốc Kỳ – Chủ tịch Hội đồng quản trị Tập đoàn Vietravel. Ông Kỳ là người sáng lập Công ty Du lịch Vietravel năm 1995. Sau hơn 25 năm, ông dẫn dắt Vietravel trở thành công ty du lịch lớn nhất Việt Nam, bên cạnh việc điều hành hãng hàng không Vietravel Airlines. Hiện nay, Vietravel có hơn 1.500 nhân sự và hệ thống chi nhánh trên cả nước cùng 6 chi nhánh ở nước ngoài đặt tại Pháp, Úc, Mỹ, Singapore, Thái Lan và Campuchia. Công ty 7 năm liên tiếp nhận giải thưởng Du lịch Thế giới (World Travel Awards) cùng nhiều danh hiệu từ Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch Việt Nam.
Phát biểu khai mạc buổi đối thoại PGS.TS. Nguyễn Thanh Phương – Phó Hiệu trưởng Trường Đại học Hutech nhấn mạnh, Hutech luôn chú trọng việc đồng hành và gắn kết doanh nghiệp thế nên ngoài các hoạt động dạy và học các kiến thức chuyên ngành, sinh viên còn được tham gia các hoạt động ngoại khóa như tham quan, thực tập tại các doanh nghiệp và lần này, chương trình đối thoại cùng CEO sẽ giúp các bạn sinh viên được truyền lửa và cảm hứng, thay đổi về mặt tư duy và tích cực hành động. Đây cũng là cơ hội quý giá mà tôi nghĩ các em sinh viên chúng ta sẽ trân trọng và tận dụng nhằm giúp các em thu nhận kiến thức, kinh nghiệm từ một diễn giả vô cùng tài hoa và hiểu thêm về ngành nghề mình đang chọn.
![Sinh viên Trường Đại học Hutech đặt những câu hỏi cho diễn giả Nguyễn Quốc Kỳ liên quan đến những vấn đề về quá trình hình thành và phát triển của một thương hiệu du lịch hàng đầu Việt Nam.](/FileManager/Anh web 2024/Thang 6/0110/hutechchutrongdonghanhdn1.jpg)
Tại buổi đối thoại, ông Nguyễn Quốc Kỳ đã chia sẻ những kinh nghiệm trong quá trình khởi nghiệp và cách thức điều hành doanh nghiệp vượt qua những giai đoạn khó khăn để trở thành một thương hiệu du lịch hàng đầu Việt Nam. Theo đó, trả lời câu hỏi của sinh viên chuyên ngành marketing nhưng rất thích ngành du lịch vì được sinh ra tại thành phố biển Nha Trang, vậy có thể làm trong ngành du lịch được không?
Ông Nguyễn Quốc Kỳ cho rằng, các bước kinh doanh một sản phẩm là xác định thị trường, sản phẩm, kênh bán và đưa sản phẩm đến khách hàng. Quảng bá, tiếp thị, truyền thông cũng làm nên thành công của một sản phẩm, du lịch cũng thế. Ví dụ, du lịch ở Nha Trang thực hiện rất nhiều hoạt động để thu hút khách du lịch. Việt Nam có 36 tỉnh thành có duyên hải ven biển, các nơi ấy phải làm sao để mình nổi bật trong trí nhớ của du khách. Vậy thì phải làm marketing. Nha Trang tổ chức các lễ hội du lịch hàng năm, các đại tiệc âm nhạc… cũng là một cách quảng bá hình ảnh. Chính vì thế, ngành em học cũng không quá xa chuyên ngành du lịch, mà nó có thể bổ sung, giúp em có nhiều phương thức quảng bá cho sản phẩm du lịch của em hơn.
Đồng thời, ông Kỳ nhấn mạnh, Vietravel Nha Trang cũng là một trong những chi nhánh hoạt động rất sôi nổi, nếu em mong muốn làm việc trong ngành du lịch thì Vietravel Nha Trang luôn sẵn sàng chào đón em. Bên cạnh đó, trả lời câu hỏi của sinh viên liên quan đến việc Vietravel là một tập đoàn rất lớn nhưng ngành hàng không của Vietravel chỉ mới mở gần đây, việc mở hãng hàng không có ý nghĩa gì trong chiến lược phát triển của Tập đoàn?
Đối với vấn đề này ông Kỳ lý giải, du lịch thì phải có du, du có nghĩa là di chuyển thì có nhiều loại máy bay, đường bộ, tàu thuỷ… Theo thống kê quốc tế, 85% khách du lịch trên thế giới sử dụng máy bay. Đặc biệt, Việt Nam với bản đồ hình chữ S nên khoảng cách bị kéo xa hơn, nên tại nước ta, hàng không lại càng được ưa chuộng.
Chúng tôi tự nhận mình là người tiên phong, chúng ta phải đi trước, đi nhanh và vững chắc. Du lịch gắn liền với hàng không. Hiện nay, các công ty du lịch đều vướng mắc về việc vé máy bay giá cao, nhưng chúng tôi có hãng hàng không riêng rồi nên sự cạnh tranh của chúng tôi là vô cùng tốt. Đó cũng là lý do chúng tôi phải có hãng hàng không của riêng mình.
Cùng với đó, nhiều sinh viên quan tâm đến việc Vietravel đã làm gì để vượt qua đại dịch COVID-19 và đưa doanh nghiệp phát triển? Liên quan vấn đề này ông Kỳ chia sẻ, tôi nhận ra việc nên làm lúc ấy chính là tổ chức lại cơ cấu doanh nghiệp. Đại dịch rồi sẽ kết thúc nhưng chúng tôi cần cấu trúc ngay doanh nghiệp của mình. Ngay sau dịch, chúng tôi đã hình thành tập đoàn du lịch và hàng không, trước đó chỉ có 1 tập đoàn Vietravel duy nhất. Chúng tôi tách ra cả mảng sự kiện (event) thành công ty nhỏ. Chúng tôi đã tập trung đầu tư hình thành 1 mô hình hoàn toàn mới với chiến lược phát triển Du lịch xanh – Kinh tế xanh – Phát triển xanh. Chúng tôi còn hướng đến sử dụng trí tuệ nhân tạo AI vào kinh doanh, dữ liệu khách hàng.
Mặt khác, chia sẻ về yếu tố then chốt nào giúp giữ vị trí tiên phong trong ngành du lịch của tập đoàn Vietravel, ông Kỳ cho rằng, có một điều tôi luôn tâm đắc, chính là chúng ta cao bao nhiêu không phải là trong mắt chúng ta, mà là trong mắt người đối diện, Vietravel cũng như thế, chúng tôi thế nào do khách hàng quyết định. Chúng tôi có ba nguyên tắc là kim chỉ nan của doanh nghiệp: Sự chuyên nghiệp, Cảm xúc thăng hoa, Gia tăng giá trị. Chính vì thế, chúng tôi luôn luôn làm mới mình, không kiềm hãm gì cả. Sự thành công hôm nay nếu không cẩn thận sẽ thành sự bảo thủ của ngày mai. Yếu tố then chốt giữ vị trí tiên phong đối với tôi chính l�� thay đổi và phải luôn luôn làm mới mình để không lạc hậu, bước lùi và có thể dễ bị lãng quên bất cứ lúc nào.
![Tập đoàn Vietravel trao 02 suất học bổng 50% 01 năm học phí tại Hutech, 50 Voucher trị giá 1 triệu đồng và 100 túi cói cho sinh viên Hutech.](/FileManager/Anh web 2024/Thang 6/0110/hutechchutrongdonghanhdn2.jpg)
Thông qua, buổi đối thoại này nhiều sinh viên các ngành du lịch của Trường Đại học Hutech đánh giá cao về những kinh nghiệm mà vị diễn giả Nguyễn Quốc Kỳ đã chia sẻ. Theo sinh viên Dương Thị Thuỳ Linh - Ngành Quản trị Khách sạn chia sẻ, khi tham gia chương trình đã tiếp thu được nhiều kiến thức. Đồng thời, rất bất ngờ vì hôm nay có một lãnh đạo lớn là Chủ tịch tập đoàn Vietravel đối thoại và chia sẻ cùng sinh viên. Theo đó, sinh viên này hy vọng sắp tới Nhà trường sẽ tổ chức nhiều chương trình hay như thế này để sinh viên học hỏi thêm kinh nghiệm và cọ xát thực tế hơn.
Cùng với đó, sinh viên Nguyễn Hoàng Thảo Nguyên - Khoa Quản trị Du lịch – Nhà hàng – Khách sạn, cảm thấy đây là chương trình hay. CEO Nguyễn Quốc Kỳ chia sẻ rất hấp dẫn và tạo được niềm cảm hứng cho sinh viên ngành Du lịch. Qua đó, đã học được nhiều điều từ diễn giả để phát triển cho nghề nghiệp tương lai của mình.
Phước Quang