Dự Hội nghị có ông Hà Văn Siêu, Phó Cục trưởng Cục Du lịch Quốc gia Việt Nam; bà Cao Thị Lan, Phó Chủ tịch thường trực Hiệp hội Du lịch Việt Nam, cùng gần 200 đại biểu đến từ các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp và cơ quan truyền thông, báo chí...
Hội nghị nhằm thực hiện chủ trương của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch về việc triển khai các hoạt động kích cầu du lịch nội địa năm 2024 với chủ đề “Người Việt đi du lịch Việt - Việt Nam tôi yêu”, đồng thời tăng cường quảng bá, xúc tiến và kết nối thị trường du lịch giữa các địa phương trong liên kết để thu hút và trao đổi khách du lịch gắn với tour du lịch về nguồn và du lịch biển năm 2024.
![Ông Hà Văn Siêu, Phó Cục trưởng Cục Du lịch Quốc gia Việt Nam phát biểu tại Hội nghị](/FileManager/Ngheankyket01.jpg)
Ông Nguyễn Mạnh Lợi, Giám đốc Trung tâm Xúc tiến đầu tư Thương mại và Du lịch tỉnh Nghệ An cho biết: "Hội nghị xúc tiến kết nối du lịch Nghệ An với Thái Nguyên và các tỉnh phía Bắc năm 2024 có ý nghĩa rất quan trọng với du lịch Nghệ An trong thời gian tới, về việc tiếp tục quảng bá xúc tiến để thu hút nguồn khách từ Thái Nguyên và các tỉnh phía Bắc về với Nghệ An. Với điều kiện thuận lợi về giao thông cũng như hướng tới kỷ niệm 135 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh và các hoạt động bên lề, đây sẽ là một chương trình có ý nghĩa để kết nối giữa quê hương Chủ tịch Hồ Chí Minh với những điểm di tích lịch sử gắn với hoạt động kháng chiến chống Pháp của Chủ tịch Hồ Chí Minh. Đó là sự trao đổi, kết nối giữa các địa phương để hành trình về nguồn Xứ Nghệ ân tình".
Du lịch các tỉnh Bắc Miền Trung nói chung và Nghệ An nói riêng có tiềm năng phát triển lớn với những sản phẩm du lịch nổi trội như du lịch nghỉ dưỡng biển, du lịch văn hoá tâm linh, du lịch sinh thái cộng đồng, khám phá mạo hiểm... tạo ra nhiều điểm đến hấp dẫn cho các nhà đầu tư và du khách của Thái Nguyên, Hà Nội và các tỉnh thành phía Bắc. Hàng năm lượng khách du lịch từ Hà Nội, Thái Nguyên và các tỉnh, thành ở khu vực phía Bắc về Nghệ An, các tỉnh miền Trung và ngược lại rất lớn. Việc kết nối và giới thiệu các sản phẩm dịch vụ mới giữa các địa phương có ý nghĩa quan trọng trong việc cụ thể hóa chủ trương của Bộ VHTTDL.
![Giám đốc Trung tâm Xúc tiến đầu tư, Thương mại và Du lịch tỉnh Nghệ An Nguyễn Mạnh Lợi phát biểu tại Hội nghị](/FileManager/Ngheankyket02.jpg)
Ngoài ra, các địa phương ở 2 vùng du lịch có nhiều sản phẩm tour du lịch vừa có nhiều nét gắn kết tương đồng, vừa có nhiều sản phẩm bổ trợ tạo sự đa dạng trong kết nối như các tour du lịch về nguồn gắn với Quê hương Bác Hồ, các di tích lịch sử về Bác Hồ. Nghệ An có Khu di tích Kim Liên, Thái Nguyên có cụm di tích ATK Định Hóa, Tuyên Quang có Tân Trào...
Tổ chức chương trình roadshow là dịp để quảng bá, giới thiệu những tiềm năng du lịch, dịch vụ của Nghệ An, du lịch về nguồn và du lịch biển đến với đông đảo du khách thị trường phía Bắc hướng tới du lịch hè năm nay. Qua Chương trình nhiều nội dung được triển khai như Giới thiệu tour mẫu “Hành trình về nguồn - Xứ Nghệ ân tình”; giới thiệu một số sản phẩm dịch vụ du lịch biển ở Cửa Lò như Tập đoàn Vingroup chính thức công bố dự án Khu vui chơi giải trí VinWonders Cửa Hội – siêu phẩm du lịch mới tại Nghệ An, hứa hẹn mang đến cho du khách những trải nghiệm giải trí đẳng cấp quốc tế và khẳng định vị thế của Nghệ An trên bản đồ du lịch Việt Nam; giới thiệu các dịch vụ du lịch của các doanh nghiệp tham gia.
Phát biểu tại hội nghị, Phó Cục trưởng Cục Du lịch Quốc gia Việt Nam - ông Hà Văn Siêu đánh giá cao nỗ lực của tỉnh Nghệ An, Thái Nguyên và các tỉnh phía Bắc trong công tác liên kết, xúc tiến phát triển du lịch. Tuy nhiên, để ngành du lịch của các địa phương thực sự phát triển lớn mạnh hơn trong thời gian tới, cơ quan xúc tiến du lịch của các tỉnh cần đẩy mạnh đưa ra thông điệp để các địa phương giới thiệu điểm đến, giới thiệu sản phẩm và tạo môi trường kết nối, đồng thời cần luôn đổi mới, sáng tạo, tạo nên chuỗi hành động, mang lại lợi ích cho cả doanh nghiệp lữ hành và du khách.
"Sản phẩm thì mỗi một bên đều phải chứng minh được sản phẩm của mình tốt thực sự. Chúng tôi nhấn mạnh rằng sản phẩm để hiệu quả bền vững, lâu dài, sâu rộng, toàn diện thì phải chất lượng. Chất lượng phải đi vào chiều sâu. Chất lượng phải có điểm nhấn là văn hóa của mỗi địa phương, là đặc sắc của mỗi vùng miền thì mới tạo nên khác biệt và tạo cớ để chúng ta xây dựng sản phẩm và mời chào du khách" ông Hà Văn Siêu nhấn mạnh.
![Ký kết thỏa thuận hợp tác giữa Hiệp hội du lịch Nghệ An, Hiệp hội Du lịch Thái Nguyên với CLB Lữ hành Unesco Hà Nội.](/FileManager/Ngheankyket03.jpg)
Bên cạnh đó, các doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực du lịch và dịch vụ liên quan gặp gỡ trực tiếp để giới thiệu các dịch vụ của mình tại Hội nghị. Từ các tour du lịch truyền thống đến các trải nghiệm du lịch mới lạ và độc đáo, những sản phẩm và dịch vụ này sẽ giúp khách hàng có cái nhìn tổng quan về những trải nghiệm du lịch đặc biệt mà Nghệ An mang lại. Ngoài ra, tại Hội nghị còn diễn ra lễ ký kết thỏa thuận hợp tác giữa Hiệp hội Du lịch Nghệ An, Hiệp hội Du lịch Thái Nguyên, CLB Lữ hành UNESCO Hà Nội và các tỉnh. Thông qua chương trình ký kết các thỏa thuận đối tác đến việc thảo luận gặp gỡbên lề để trao đổi về các chương trình liên kết và khuyến mãi chung để tạo ra những liên kết mạnh mẽ giữa các doanh nghiệp và tổ chức du lịch để thúc đẩy phát triển bền vững cho ngành du lịch của hai địa phương và các tỉnh phía Bắc.
Bên lề Hội nghị, còn có các hoạt động như Tổ chức không gian giới thiệu du lịch Nghệ An, không gian giao dịch B2B cho các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ du lịch và chương trình khảo sát du lịch gắn với tour về nguồn kết nối Nghệ An – quê hương Chủ tịch Hồ Chí Minh với các tỉnh thành phía Bắc.
Thủy Dương