Lễ Khai mạc sự kiện diễn ra tại Khu nghỉ dưỡng Forever Green Resort thuộc xã Phú Túc với sự tham dự của Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam Đỗ Thị Thu Thảo; Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Bến Tre Trần Thanh Lâm; Chủ tịch UBND tỉnh Bến Tre Trần Ngọc Tam; Phó Chủ tịch UBND tỉnh Bến Tre Nguyễn Thị Bé Mười.
![Lãnh đạo tỉnh Bến Tre và huyện Châu Thành thực hiện nghi thức bấm nút khai mạc Tuần lễ Văn hóa, Du lịch huyện Châu Thành năm 2024](/FileManager/Chauthanh01_watermark.jpg)
Tuần lễ Văn hóa, Du lịch Châu Thành năm 2024 diễn ra xuyên suốt từ ngày 5 -11/6 với chuỗi 19 hoạt động hấp dẫn và ấn tượng về du lịch xanh xứ Dừa. Các hoạt động bao gồm Hội chợ triển lãm Công nghiệp - Thương mại và Ẩm thực; Hội thi làm bánh dân gian; Không gian giới thiệu ẩm thực địa phương; Caravan; Khảo sát giới thiệu tour du lịch; Diễu hành tàu du lịch; Hội thảo về phát triển du lịch gắn với bảo vệ môi trường và sử dụng bền vững tài nguyên bản địa; Hội thi duyên dáng áo bà ba; Giao lưu Đờn ca tài tử Nam Bộ; Hội diễn múa lân huyện Châu Thành; thả đèn hoa đăng tại bờ sông Tiền; Hội thi chế biến các sản phẩm, ẩm thực từ nguyên liệu dừa…
Chủ tịch UBND huyện Châu Thành Phạm Văn Sang cho biết, Tuần lễ Văn hóa, Du lịch huyện Châu Thành năm 2024 là sự kiện quan trọng để thông tin xúc tiến, giới thiệu và quảng bá du lịch tỉnh Bến Tre nói chung, huyện Châu Thành nói riêng đến với du khách trong và ngoài nước. Đây cũng là cơ hội gặp gỡ, giao lưu giới thiệu các điểm đến, các sản phẩm du lịch đến các đơn vị lữ hành và du khách trong và ngoài tỉnh Bến Tre.
![Chủ tịch UBND huyện Châu Thành Phạm Văn Sang phát biểu tại Lễ khai mạc sự kiện](/FileManager/Chauthanh02_watermark.jpg)
“Thông qua sự kiện, góp phần thúc đẩy huyện Châu Thành phát triển mạnh du lịch xanh gắn với bảo vệ môi trường. Đặc biệt là phát huy thế mạnh sẵn có, tiếp tục phát triển loại hình du lịch sinh thái miệt vườn, du lịch nghỉ dưỡng, du lịch cộng đồng, du lịch nông nghiệp trải nghiệm và du lịch nghiên cứu tìm hiểu những giá trị di tích, lịch sử văn hóa, tâm linh tại địa phương. Qua đó, tạo mối liên kết phát triển du lịch bền vững giữa huyện Châu Thành với các địa phương trong tỉnh Bến Tre cũng như với các tỉnh, thành trong nước. Đồng thời, khẳng định Châu Thành là điểm đến hấp dẫn, an toàn, thân thiện, mến khách” - ông Phạm Văn Sang chia sẻ.
Đến với Du lịch Châu Thành, du khách sẽ xuôi miền sông nước hữu tình để thưởng ngoạn, trải nghiệm những điều bình dị, chân phương, dạo quanh các cồn, bãi bằng tàu; trải nghiệm các vườn cây ăn trái đặc sản; tham gia các trò vui chơi, giải trí đậm chất miền sông nước; tham quan tìm hiểu các di tích lịch sử văn hóa, các cơ sở tôn giáo với kiến trúc nghệ thuật độc đáo và ẩm thực xứ Dừa phong phú, đặc sắc. Chia sẻ tại sự kiện, Hoa hậu Môi trường thế giới 2023 Nguyễn Thanh Hà tin rằng, sự kiện sẽ tạo cảm hứng để du khách trong nước và quốc tế được khám phá vùng đất Châu Thành; kết nối về Ba Tri, Mỏ Cày, đến Chợ Lách, Giồng Trôm… để thêm yêu quý con người, trân trọng thiên nhiên, hiểu thêm về văn hóa của vùng đất trù phú và xinh đẹp xứ Dừa. Du khách đến Châu Thành sẽ có thật nhiều kỷ niệm đẹp, cảm xúc tươi mới và tình yêu với ẩm thực, vùng đất nơi đây, nơi mà mỗi người dân Châu Thành đều là một đại sứ du lịch thân thiện, mến khách.
![Toàn cảnh Lễ khai mạc Tuần lễ Văn hóa, Du lịch huyện Châu Thành năm 2024](/FileManager/Chauthanh03_watermark.jpg)
Toàn huyện Châu Thành hiện có trên 43 cơ sở, doanh nghiệp đã và đang hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh du lịch. Trong đó, có 2 doanh nghiệp đạt chuẩn OCOP 3 sao với các loại hình hoạt động cơ sở lưu trú; du lịch sinh thái nghỉ dưỡng; ăn uống, vui chơi giải trí. Năm 2023, hoạt động du lịch huyện Châu Thành cơ bản được phục hồi sau đại dịch COVID-19, toàn huyện đã đón tiếp và phục vụ hơn một triệu lượt du khách, chiếm gần 60% lượng khách so với toàn tỉnh Bến Tre; tổng doanh thu đạt hơn 915.670 triệu đồng. |
Trần Văn Lợi