(Tạp chí Du lịch) - Diễn ra vào ngày 3/6/2024 tại Khách sạn Rex, TP. Hồ Chí Minh, năm nay Lễ hội Rượu vang Ý hứa hẹn mang đến những trải nghiệm ẩm thực độc đáo, kết hợp giữa các loại rượu vang thượng hạng và món ăn tinh túy của Ý, đồng thời mang lại cơ hội kết nối kinh doanh hiệu quả.
Lễ hội Rượu vang Ý là một sự kiện thường niên được tổ chức bởi Hiệp hội các nhà sản xuất thực phẩm và rượu vang lớn bậc nhất Ý - Gambero Rosso, Đại sứ quán Ý tại Việt Nam, Tổng Lãnh sự quán Ý. Đến với lễ hội, khách tham quan sẽ có cơ hội thưởng thức và khám phá gần 200 loại rượu vang thượng hạng của Ý. Những loại rượu này được trưng bày để mang đến cho khách tham dự một trải nghiệm phong phú về nền văn hóa rượu vang đa dạng của Ý. Đặc biệt, kỷ niệm 78 năm Quốc khánh Ý (2/6/1946 - 2/6/2024), lễ hội năm nay còn tạo cơ hội giao lưu, hợp tác giữa các doanh nghiệp trong ngành rượu vang của hai nước. Tại lễ hội, các doanh nghiệp Ý có cơ hội giới thiệu thương hiệu và sản phẩm của mình đến khách hàng tiềm năng, mở rộng thị trường tiêu thụ rượu vang Ý tại Việt Nam. Các doanh nghiệp tham dự cũng sẽ được cập nhật kiến thức về xu hướng mới nhất của ngành rượu vang Ý và tham gia các lớp học chuyên sâu để nâng cao kỹ năng thưởng thức rượu vang.
Lễ hội Rượu vang Ý 2024 thu hút sự tham gia của 47 nhà sản xuất với khoảng 200 loại rượu vang nổi tiếng hàng đầu Ý; cùng với đó là chuỗi sự kiện dành riêng cho rượu vang Ý tại TP. Hồ Chí Minh. Tại lễ hội còn diễn ra nhiều hoạt động như trải nghiệm các loại rượu vang, lớp học chuyên về rượu vang Ý do những chuyên gia về rượu vang tại Ý hướng dẫn…
Trong khuôn khổ chương trình, Tổng Lãnh sự Ý tại Việt Nam sẽ trao giải thưởng cho các nhà hàng hàng đầu Ý (The Top Italian Restaurants) và các tiệm bánh pizza Ý chất lượng cao tại TP. Hồ Chí Minh. Ông Enrico Padula - Tổng Lãnh sự Cộng hòa Ý tại Việt Nam bày tỏ: "Không chỉ giới thiệu những sản phẩm rượu vang hàng đầu, chúng tôi cũng muốn giới thiệu đến người dân TP. Hồ Chí Minh nói riêng, người dân Việt Nam nói chung nét ẩm thực, văn hóa đặc sắc của Ý, qua đó gắn kết hai nền văn hóa với nhau".
Thảo Chi